Ai còn mẹ xin đừng làm mẹ khóc - Đừng để buồn lên mắt mẹ nghe không?

+ Trả lời Chủ đề
+ Viết chủ đề mới
Trang 1 của 2 1 2 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13
    sanlyan's Avatar
    sanlyan Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 31 [♥ Mr.Km ♥]
    Life: 76 / 769
    Magic: 453 / 7486
    Experience: 77%

Bioix xu
    674
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 22 lần/20 bài

Help, bé bị giãn não thất hai bên

Chào các mẹ,
    Hiện em đang trong tình trạng rất hoang mang không biết hỏi thông tin từ ai.
    Bé nhà em sinh thiếu tháng (28 tuần thai, 1.2kg). Hiện bé đã 10 tháng, lật, ngồi, la hét... Nói chung là theo em thì bé bình thường nhưng hơi chậm do bé sinh non.
    Cách đây 4 tháng em siêu âm tổng quát ở nhi đồng 1 phát hiện bé bị giãn não thất nhẹ 2 bên 10mm (trước đó 2thang em có siêu âm cho bé nhưng bé bt).
    Hiện giờ, cũng theo kq siêu âm của nd1, hai bên não trái và phải của bé đã tăng lên 12mm và 11mm, bs thần kinh Khánh Vân (nd2) em khám tư nói bé bị tăng trương cơ lực toàn thân kê đơn uống piracetam và lycalci.
    Hiện em đang muốn kiếm một bs nhi thần kinh và một bác sĩ siêu âm giỏi và tốt bụng (để em còn hỏi han này nọ cho đỡ hoang mang).
    Các mẹ có ai có thông tin và kinh nghiệm tư vân giúp em với. Có mẹ nào có em bé gặp trường hợp tương tự xin chia sẻ với em biểu hiện của bé bị tăng trương cơ lực là như thế nào ah?
    Mong nhận được sự chia sẻ từ các mẹ.
    Em cám ơn nhiều nhiều.
    PS: Em ở VT nên mỗi lần đi khám rất khó khăn, các mẹ có số đt này kia thì chia se cho em để em hỏi thăm cho đỡ lo lắng nhé.

tienlam23126's Avatar
    tienlam23126 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 17 [♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 403
    Magic: 112 / 3964
    Experience: 12%

Bioix xu
    648
    Tiền mặt
    0
    Thích
    1
    Được Thích 9 lần/8 bài
    chị ơi em bé nhà chị là bé đầu lòng ah,em đang mang bầu được 28 tuần và Siêu Âm 4d bé cũng bị giãn não thất chị ah,em rất buồn và lo lắng ko biết nên làm sao nữa.Nhiều người khuyên em nên đình chỉ thai.em đi SÂ ở ngoài toàn bảo là bị nhưng vào viện Sản TW thì lại bảo bình thường em hoang mang quá,cứ ôm chồng khóc suốt ngày chị ah, Thương con bé bỏng mà không biết nên làm thế nào tốt cho con.em lên đ này cũng mong muốn tìm sự đồng cảm để chia sẻ với nhau,Thế bây h bé nhà chị bao nhiêu cân rồi bé khỏe chứ chị.Cầu mong cho các bé đều mạnh khỏe

huynhdiu101's Avatar
    huynhdiu101 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 17 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 423
    Magic: 123 / 4164
    Experience: 93%

Bioix xu
    623
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 4 lần/3 bài
    Chào bạn,
    Bé nhà mình không bị trong thai kì. Mình sinh non bé ở tuần thứ 28 tương đương với thai kì hiện tại của bạn nên mình nghĩ nếu bạn bỏ thai lúc này thì rất tội cho bé. Sau khi sinh khoảng 6 tháng thì mới phát hiện bé bị giãn não thất (trước đó có kiểm tra nhưng không có gì). Hiện bé mình đã được 1 tuổi, hơn 10 kg và vẫn bình thường nhưng vẫn đang phải theo dõi. Mình có cô bạn cũng có em bé bị như vậy từ trong thai kì, sinh ra kiểm tra thì hết nhưng được khoảng 4 tháng thì phát hiện bé bị lại. Bạn đó lên nhi đồng 2 kiểm tra thì bs nói là không sao cả, 99% là các bé sẽ tự điều chỉnh và tự hết. Vậy bạn đừng lo lắng mà ảnh hưởng đến bé nhe.

belove's Avatar
    belove Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 17 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 419
    Magic: 121 / 4046
    Experience: 77%

Bioix xu
    548
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 5 lần/3 bài
    Mình chia sẻ với bạn nhé. Nhưng mình cũng minh chứng cho các bạn trường hợp bé nhà mình. Siêu âm tuần 28 bé bị giãn não thất 13mm (mỗi nơi 1 chỉ số, hôm thì bên phải hôm thì bên trái, lúc thì bảo hố sau, lúc thì bảo ko có vách ngăn). Và bác sỹ Cường ở viện C bảo là vị teo thể trai. Quyết định cùng hội đồng là đình chỉ thai nghén. Bạn cũng biết những nỗi đau và nước mắt là như thế nào rồi đó. Vật vã mai đến tuần thứ 30 bé bị cho ra ngoài. Nhưng điều kỳ diệu xảy ra là bé không tự ra đi như theo dự kiến của bác sỹ. Bé khỏe dần. 1,5 kg, không phải nằm lồng hấp. 3 ngày sau mình trốn viện về. Cả nhà vào đón bé. Chẳng có giấy chứng sinh. Vất vả mãi mới làm được thủ tục. Mình chán ghét bác sỹ và cái bệnh viện ấy. về đến nhà cả đại gia đình 2 bên lao vào chăm bé, không nghĩ gì đến hậu quả, chỉ tâm niệm chăm cho bé sống và lớn. TRộm vía, bé lớn nhanh, đẹp và khỏe mạnh. Chỉ có điều bé chậm biết đi do sinh non. 2 tuổi mới biết đi. Một chân phải hơi yếu. Nhưng đến bây giờ chạy nhảy ngon lành. Ngôn ngữ phát triển. CÒn trí tuệ thì... thật tuyệt vời. Cháu thông minh và rất biết cách ứng xử cũng như thể hiện cảm xúc. Một số bà mẹ có con bị giãn não thất đã tìm đến nhà mình và xin lời khuyên. NHìn con mình mà họ rơi nước mắt. Mình không biết khuyên gì cả, vì mỗi một trường hợp mỗi khác. Chỉ khuyên bạn hãy bình tĩnh. Nếu có quyết định gì thì cũng là số phận rồi. Bé khỏe thì sẽ ở lại với mình. Nếu bé ra đi thì mình cũng đã cố hết sức. Còn trường hợp bé sống mà mang bệnh rồi làm vất vả bố mẹ thì mình ko cho là thế với bệnh này. Bé nhà mình đã gần 3 tuổi. Ít nhất 3 người bạn của mình có con như vậy vẫn bình thường. Có chị còn đẻ 2 đứa đều bị giãn não thất. Nhưng vẫn bình thường mà.
    CÒn 1 điều nữa: Trong thời gian này ban hãy đi chùa cùng gia đình, làm mọi cách kể cả là tâm linh. Vì cơ bản cho lòng mình thanh thản. Hàng ngày hãy trò chuyện với bé. Bé biết hết rồi đó. Chúc bạn vượt qua được kiếp nạn này.

lazyblue212's Avatar
    lazyblue212 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 20 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 488
    Magic: 164 / 4628
    Experience: 52%

Bioix xu
    599
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 20 lần/15 bài
    đọc câu chuyện nhà bạn mình cảm động quá, đúng là sự kì diệu, bé nhà mình sinh non, hiện đã 3 tháng 20 ngày, nhưng bé phát triển chậm hơn bé bình thường, giờ mới biết cười khi nghe người nói và mút tay mình rất lo lắng nhưng đọc ts của bạn mình tự nhủ răng sẽ chăm con thật tốt mọi việc có sp rùi , mình cũng chưa đi khám

linh1612's Avatar
    linh1612 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 17 [♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 403
    Magic: 112 / 3970
    Experience: 14%

Bioix xu
    785
    Tiền mặt
    0
    Thích
    1
    Được Thích 8 lần/6 bài
    Bé nhà bạn vì sao sinh non? Bé nhà mình hồi chưa đầy tháng, lúc chưa liền thóp cũng đi siêu âm. Nhưng không biết do sức nặng của bác Cường hay do thực tế mà bác sỹ siêu âm lai cho con ở viện C nói " Vẫn ko có vách trong suốt". Tớ chịu thôi. Không có vách thì 2 bên não như nào. Thế mà con tớ đẹp và ngoan như chó cún vậy. Mặc kệ đi bạn. Khám cũng chỉ thế thôi. Nhất là những cái bệnh khó chẩn đoán thế này. Chúng ta đừng "làm khó" bác sỹ nữa. Hic.

MeKiuKiu's Avatar
    MeKiuKiu Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 20 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 491
    Magic: 166 / 4777
    Experience: 64%

Bioix xu
    692
    Tiền mặt
    0
    Thích
    6
    Được Thích 38 lần/23 bài
    Chị ngungoanbeyeu oi
    Chị cho em hỏi là chị có nhớ các mốc phát triển của bé không, tư vấn giúp em với ah. Em cũng sinh non bé ở tuần 28. Giờ bé đã tròn năm nhưng thóp bé còn rất rộng (chắc phải bằng đồng xu 5000), bé nhà chị có thế không? Đi khám bs cũng nói bị giãn não thất và vẫn đang theo dõi. Hiện bé đang trườn và vịn đứng được nhưng bé chỉ đứng bằng mũi bàn chân, từ đó đến giờ kể cả xốc nách bé đứng thì bé cũng chỉ đứng bằng mũi bàn chân thôi. Bé rất hiếu động, ê a cũng nhiều nhưng vẫn chưa biết vẫy tay và vỗ tay, cũng không đòi mẹ. Không biết chị có kinh nghiệm gì về những biểu hiện này không ah?

hoalantuong04's Avatar
    hoalantuong04 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 20 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 475
    Magic: 155 / 4509
    Experience: 1%

Bioix xu
    828
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 23 lần/12 bài
    bé nhà em không rõ nguyên nhân, bé đạp vỡ ối nên em sinh non, lúc siêu âm bé bình thường, em chỉ sieu âm mỗi bs Hưng nên không rõ có tin tưởng tuyệt đối không vì thấy bs siêu âm nhanh lắm, thấy tờ sa ghi có vách ngăn não bình thường, ko hiểu sao bé lại chậm thế.

TrieuMan's Avatar
    TrieuMan Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 21 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 507
    Magic: 178 / 4810
    Experience: 29%

Bioix xu
    457
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 13 lần/11 bài
    Bé nhà mình về vận động cái gì cũng chậm . 5 tháng biết lẫy, mãi mới biết ngồi, bò và lâu ơi là lâu mới biết đi. COn thiệt thòi nhiều lắm. 9 tháng lần đầu tiên biết theo bà. Ê a cũng nhiều. Tại bé nhà mình có khuôn mặt rất đẹp, thông minh nên ko ai nghĩ cháu bị làm sao, kể cả có chậm hơn các bạn. Bé nhà bạn là bình thường. Đừng lo lắng. Tập trung cho con ăn sữa và bổ sung vitamin D cho con. Tắm nắng và xoa bóp hàng ngày. Đừng nghĩ con có bệnh. COn yếu do sinh non đấy bạn ạ.
    Chúc bạn luôn vui nhé.

anhngoccg1's Avatar
    anhngoccg1 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 19 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 455
    Magic: 142 / 4479
    Experience: 22%

Bioix xu
    715
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 13 lần/8 bài
    Bạn thường xuyên nói chuyện với bé đi nhé. Cho bé nghe nhạc nữa. Nhiều khi không phải do bệnh lý đâu. Cả nhà cùng trò chuyện và chơi với bé là được mà. Chưa có gì đáng lo. Bé nhà 3 tháng hơn thì bằng trẻ khác 1 tháng.

Tag của Chủ đề này