Ai còn mẹ xin đừng làm mẹ khóc - Đừng để buồn lên mắt mẹ nghe không?

+ Trả lời Chủ đề
+ Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 10 của 10
    Huongtran7888's Avatar
    Huongtran7888 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 17 [♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 412
    Magic: 117 / 3594
    Experience: 48%

Bioix xu
    729
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 13 lần/9 bài

Cách long đờm cho bé?

Chào các chị! Cu Bông nhà em được 5 tháng rồi, mấy hôm trước bị ho nặng nên bà nội cho uống mấy liều kháng sinh loại nhẹ, hiện cháu không bị ho nữa nhưng vẫn còn có đờm trong cổ họng, thỉnh thoảng lại thấy khò khè nhất là lúc ti mẹ buổi tối trước khi đi ngủ. Em sợ đờm để lâu trong cổ họng sẽ sinh bệnh. Có chị nào biết cách giúp bé long đờm không chỉ giúp em với. (hiện bà vẫn cho chấu uống siro trọ ho long đờm của VN). Cảm ơn các chị nhiều.
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để Huongtran7888 có những bài viết bổ ích hơn ^^

codon1visao's Avatar
    codon1visao Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 17 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 417
    Magic: 120 / 3537
    Experience: 70%

Bioix xu
    691
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 3 lần/3 bài
    My nhà chị cũng bị như thế đến hơn tháng nay rồi, uống nhiều thuốc cũng chẳng khỏi, gần đây lại thêm sổ mũi và ho nữa. Chán lắm, kg biết mẹ nào có cao kiến gì kg nhỉ? (P.S. Chị Yến mẹ Hoàng My đây, kg biết Nhẫn có nhận ra kg?)
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để codon1visao có những bài viết bổ ích hơn ^^

belove's Avatar
    belove Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Life: 0 / 419
    Magic: 121 / 3622
    Experience: 77%

Bioix xu
    548
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 5 lần/3 bài
    Uống si ro long đờm cũng được mà. Nếu không thì bạn hấp quất và mật ong cho bé uống cũng giúp cho bé long đờm được đấy. Nhưng mà bé 5 tháng thì chưa biết nhổ đờm ra được nên nếu bé ho mạnh đờm sẽ long ra nhưng bé sẽ nuốt vào ,xuống họng lại dễ bị ho.

Các bsỹ thì khuyến khích cách làm sau : Khi bé mới ngủ dậy buổi sáng,cho bé nằm sấp xuống ngang đùi mẹ (đầu hơi ngẩng lên) khum bàn tay vào rồi vỗ vào lưng bé (Chỗ giữa 2 xương bả vai) để cho đờm long ra nếu thấy bé ho và có biểu hiện ra đuựơc đờm thì dùng ngón tay ( sạch) ngoáy nhẹ vào miệng bé để bé trớ ra đờm sẽ ra theo thì tốt nhất đấy. Nghe thì thấy xót ruột nhưng bsỹ nói vậy sẽ nhanh hết hiện tượng khò khè và tránh cho không bị ho ,việm họng và đi ngoài. Mong bé sớm khỏi nhé.
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để belove có những bài viết bổ ích hơn ^^

banmethuot's Avatar
    banmethuot Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Life: 0 / 422
    Magic: 123 / 3652
    Experience: 91%

Bioix xu
    791
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 7 lần/5 bài
    Trừ phi bà nội là bác sĩ, còn thì bạn không nên tự tiện cho con uống KS như vậy, nhất là khi bé còn quá nhỏ. Thuốc long đờm (không trị ho) có nhiều loại như Axemuc, Mucomist.... còn nếu bé chỉ khò khè 1 chút khi bú thì không đáng ngại lắm vì bé mới đỡ ốm mà, uống thuốc ho long đờm đông y thêm 1 vài hôm nữa là OK. Nhớ nhỏ mũi bằng nước muối sinh lý cho bé nhé.

Ngoài ra, sáng vừa ngủ dậy và những thời điểm cách xa bữa ăn của bé, bạn cho bé nằm úp sấp trên đùi mình, khum lòng bàn tay vỗ hơi mạnh vào lưng bé vài lần (đoạn cách cổ khoảng 3 đốt ngón tay) cũng giúp thông thoáng và long đờm.

Có rất nhiều bài viết cũ về sổ mũi & ho lâu ngày, mẹ Hoàng My tìm lại trong box này nhé. Chúc các bé mau khỏi
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để banmethuot có những bài viết bổ ích hơn ^^

linh1612's Avatar
    linh1612 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Life: 0 / 403
    Magic: 112 / 3562
    Experience: 14%

Bioix xu
    785
    Tiền mặt
    0
    Thích
    1
    Được Thích 8 lần/6 bài
    Cám ơn các mẹ đã cho mẹ cháu những lời khuyên bổ ích nhé. Thực ra My nhà em cũng đã đi khám một vài bs nhưng chưa khỏi. Đêm hôm trước đi cho cô nàng uống siro ho long đờm thế là cả nhà được 1 đêm mất ngủ vì cô nàng dậy ho rồi nôn trớ 2 lần liền, thế là bố mẹ cháu được một bài học nhớ đời.
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để linh1612 có những bài viết bổ ích hơn ^^

conchimnon007's Avatar
    conchimnon007 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 25 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 60 / 606
    Magic: 261 / 5351
    Experience: 25%

Bioix xu
    683
    Tiền mặt
    0
    Thích
    1
    Được Thích 35 lần/28 bài
    Cảm ơn các chị rất nhiều! Em vẫn nhỏ mũi cho bé đều đặn. Sáng mai em sẽ thử cách mà các chị mách xem sao. Hy vọng là bé sẽ đỡ và bà nội và bố cháu sẽ ủng hộ.

Chị Cunbe ơi, cho em hỏi hấp quất mật ong thì quất là quất xanh hay quất chín, vả lại bé 5 tháng thì có dùng được mật ong không chị, nếu có thì ngày cho bé ăn mấy lần như vậy?

Mấy hôm trước em cũng không muốn cho bé uống kháng sinh nhưng bà nội đưa cháu ra trạm y tế phường các cô bảo phải uống kháng sinh loại nhẹ (Amocylin) thì mới đỡ. Còn em thì lo lắng mua diếp cá về ngâm rửa sạch rồi xay ra cho bé uống. Lúc trưa đi làm về thấy bé vẫn còn ho sù sụ nhưng em thấy sau khi uống nước lá diếp cá xong, cả buổi chiều bé tuyệt nhiên không thấy ho gì cả. Khổ nỗi đến buổi tối bé đi ngoài phân lại lổn nhổn màu xanh, và lại hơi ho một tý nên bà nội lại bảo không cho uống diếp cá nữa, mới buổi sáng phân còn ổn định ( bé vừa bị đi ngoài xong mà) mà bây giờ lại như vậy, chắc là do uống diếp cá. Và bà lại bắt cho uống hết 3 ngày kháng sinh (hôm đó mới uống được 1 ngày) nếu không khỏi ra lấy thêm cho bé uống (theo lời dặn của cô ở trạm y tế). Sáng hôm sau bà về quê, em cho cháu uống một lần kháng sinh nữa (ít hơn liều chỉ định) thấy bé không ho nữa nên em ngừng luôn, không cho bé uống nữa. Tuy nhiên nếu bé nhà em không bị đi ngoài thì em nghĩ chắc chắn uống diếp cá sẽ khỏi (em học kinh nghiệm này từ các chị trên diễn đàn mà)

-To chị Yến: chị Yến ơi, em nhận ra chị rồi, từ khi đi làm đến giờ em bận quá không xuống chỗ chị được. Chị vẫn khỏe chứ? My nhà chị bị ốm à? Chị thử áp dụng cách cho bé uống diếp cá đi, vì bé không bị đi ngoài mà. Em thấy trên diễn đàn có bé cũng bị như vậy mà uống nhiều thuốc không khỏi đến khi uống diếp cá là khỏi luôn đấy. Còn sổ mũi thì chị thử mua lọ xịt nước biển về xịt cho bé xem sao, em thấy các chị trên này nói là sẽ khỏi đấy. Hôm qua em cũng xuống hiệu thuốc mua 1 lọ 13.000 đ (tên là Vesim của Công ty Dược trường Đại học Y Hà Nội), nhưng em chưa dám xịt cho bé nhà em vì sợ chưa quen và vì em vẫn đang nhỏ nước muối sinh lý hàng ngày cho bé.
    Chúc bé chóng khỏi! Chúc mẹ bé khỏe! Em N.H.Nhan
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để conchimnon007 có những bài viết bổ ích hơn ^^

hoalantuong04's Avatar
    hoalantuong04 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 20 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 475
    Magic: 155 / 4028
    Experience: 1%

Bioix xu
    828
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 23 lần/12 bài
    Cảm ơn em, về chị sẽ thử xem sao. Chúc em bé chóng bình phục nhé!
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để hoalantuong04 có những bài viết bổ ích hơn ^^

tienlam23126's Avatar
    tienlam23126 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Life: 0 / 403
    Magic: 112 / 3556
    Experience: 12%

Bioix xu
    648
    Tiền mặt
    0
    Thích
    1
    Được Thích 9 lần/8 bài
    Cảm ơn bác nhiều, mẹ cháu cũng mong lắm lắm đây!!!
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để tienlam23126 có những bài viết bổ ích hơn ^^

vkind's Avatar
    vkind Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Life: 0 / 404
    Magic: 113 / 3430
    Experience: 19%

Bioix xu
    708
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 6 lần/5 bài
    Bé 5 tháng tuổi bạn có thể chưng lê với đường phèn lấy nước cho bé uống. Lê có tác dụng làm tan đờm. Ada nhà mình cứ cho ăn lê chưng đường phèn là hết. Nhưng phải kiên trì cả tuần chứ không hết được trong 1-2 ngày đâu. Cứ uống thuốc hoài là không tốt rồi.
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để vkind có những bài viết bổ ích hơn ^^

tieuchuotphucnhac's Avatar
    tieuchuotphucnhac Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 20 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 477
    Magic: 157 / 4699
    Experience: 11%

Bioix xu
    518
    Tiền mặt
    0
    Thích
    64
    Được Thích 121 lần/75 bài
    Trích dẫn Gửi bởi Huongtran7888 Xem bài viết
    Chào các chị! Cu Bông nhà em được 5 tháng rồi, mấy hôm trước bị ho nặng nên bà nội cho uống mấy liều kháng sinh loại nhẹ, hiện cháu không bị ho nữa nhưng vẫn còn có đờm trong cổ họng, thỉnh thoảng lại thấy khò khè nhất là lúc ti mẹ buổi tối trước khi đi ngủ. Em sợ đờm để lâu trong cổ họng sẽ sinh bệnh. Có chị nào biết cách giúp bé long đờm không chỉ giúp em với. (hiện bà vẫn cho chấu uống siro trọ ho long đờm của VN). Cảm ơn các chị nhiều.
    Các bé có đờm do bị viêm nhiễm vùng họng và amidan nhưng lại không biết tự khạc đờm ra bằng cách nào. Bố mẹ hãy giúp bé “trị” đờm cho bé bằng chanh và mật ong, an toàn lại hiệu quả.

Cách làm:
    - Pha 2 thìa cafe mật ong với 1/4 đến 1/3 quả chanh tươi cùng 5 thìa cafe nước lọc. Mẹ nếm hộ bé, chỉ cần vừa miệng, không ngọt và không chua quá.
    - Buổi sáng khi bé ngủ dậy, cũng là lúc bụng bé đói nhất và chưa ăn gì, các mẹ cho bé uống khoảng 100ml nước lọc. Sau đó cho bé uống hỗn hợp mật ong chanh nói trên.
    - Sau khi bé uống hỗn hợp mật ong chanh, tuyệt đối không cho các bé ăn hoặc uống gì thêm để cho mật ong chanh ngấm vào họng.
    - Tiếp đó các mẹ nên bế bé ngồi khoảng 15 đến 20 phút. Bé sẽ ho để long đờm. Khi bé ho mẹ nên bế bé trong lòng đầu hơi cúi xuống và khum bàn tay vỗ vào dưới gáy bé để long đờm. Các bé sẽ nôn hết chỗ đờm trong họng.
    Lưu ý: Bài thuốc dân gian này có tác dụng tốt nhất vào buổi sáng, khi bé chưa ăn gì. Nếu mẹ nào áp dụng bài thuốc này cho bé trong ngày, bé sẽ bị nôn trớ ra hết thức ăn.

Sau khi nôn trớ ra đờm, bé sẽ ra nước mũi. Lúc đó, các mẹ mới nên nhỏ thuốc mũi, hút sạch mũi, đánh tưa miệng, cho bé uống chút nước lọc. Sau đó, bé có thể ăn uống được bình thường.

Đối với bài thuốc long đờm bằng mật ong và chanh, các mẹ chỉ cần cho con dùng đến khi nghe thấy con hết đờm. Thông thường bé sẽ hết đờm chỉ khoảng 2 đến 3 ngày thôi. Nếu các mẹ dùng bài thuốc này lâu, sẽ tạo cho bé thói quen nôn trớ nhiều.
    Chúc bé mau hết bệnh
    Tìm đâu, em biết tìm đâu?
    Câu thơ Lục Bát xanh màu mắt nai?
    Tìm ai, em biết tìm ai?
    Cầm tay, kề má, dựa vai, chụm đầu?

Bây giờ mình đã xa nhau
    Câu thơ Lục Bát …qua cầu gió bay!
    Bây giờ tay đã rời tay
    Câu thơ Lục Bát về đây…một mình!

Các Chủ đề tương tự

1. Song Long Kiếm - Ra Mắt Tháng 7 2013 - Server Bạch Long - Phiên Bản Chuẩn 2013
    Bởi KoolSmilé trong diễn đàn Giới thiệu website
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 16-07-2013, 03:29 PM
  2. Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 20-08-2012, 09:28 AM
  3. Bán buôn hạt sen, mật ong, bột sắn dây, long nhãn Hưng Yên
    Bởi concung trong diễn đàn Các loại thức ăn - thức uống
    Bài viết cuối: 15-02-2012, 03:00 PM
  4. Bán Long nhãn Hưng Yên, hạt sen bắc khô, bột sắn dây
    Bởi concung trong diễn đàn Các loại thức ăn - thức uống