Ai còn mẹ xin đừng làm mẹ khóc - Đừng để buồn lên mắt mẹ nghe không?

+ Trả lời Chủ đề
+ Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 10 của 10
    Alexhao's Avatar
    Alexhao Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 6 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 126
    Magic: 17 / 973
    Experience: 5%

Bioix xu
    174
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Thích 1 lần trong 1 bài viết

Có nên cho bé dưới 3 tuổi đi học lớp nửa ngày ?

Thằng ku nhà em được 12,5 tháng, ở nhà với ông bà nội thì bé được chiều quá! Ông bà thì hay bao bọc cháu quá mức, ví dụ hồi nó tập ngồi, ông bà sợ cháu ngồi chưa vững, ngã, lúc nào cũng ôm cháu khư khư, hết ông thì đến bà, kỳ thực là nó tự ngồi vững chãi được rồi v.v...đến giờ nó vẫn chưa đi được, chưa bò được bằng đầu gối mà chỉ trườn bằng cả bụng, chân thôi. Còn nhiều nữa, về cách dạy cháu, nói nhiều rồi mà ông bà vẫn hay cho xem tivi, ông hay đùa cháu kiểu như cầm búa nhựa đánh vào đầu bà nào, hic hic...thế là thằng ku nhà em giờ hay bạo lực lắm, toàn cắn, túm tóc, tát, đánh bồm bộp vào mặt mẹ, bố, ông, bà, bạn...chẳng sợ ai. Nhưng chỉ ở nhà, với người quen thì thể hiện như vậy, ra chỗ đông người, đến nơi lạ thì cũng dát lắm. Do ông bà cũng nhiều tuổi, cho cháu chơi quanh quẩn trong nhà thì được chứ không thể bế hoặc cho xuống đường đi giao lưu.
    Với tình hình này tiếp diễn, mà 2 vc chỉ có thể ngồi chơi với con sau 8h, bé thì ngủ sớm, 8h đã ngủ rồi, hic hic thì thằng con sẽ thế nào đây :Worried::Worried::Worried:

Em là dân tiếng Nhật, thấy bên đó có hình thức gửi những trẻ như thằng con em đi học lớp nửa ngày/ khoảng 2 tiếng học tập trung trên lớp thôi, thời gian còn lại vẫn ở với người nhà. Ở lớp các cô sẽ có những quan sát, hướng dẫn các con chơi, thông qua đó dạy các con các kỹ năng, các nhận biết....nói chung là bên đó hoặc ở các nước Âu, Mỹ thì hình thức này phổ biến rồi.

Các bố mẹ có kinh nghiệm về vụ này ở HN thì tư vấn cho em phát nhé, em cảm ơn các bố mẹ nhiều nhiều ạ,
    Tặng 1 bó hoa hồng thật tuơi, thật đẹp cho các bố mẹ trước ạ :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose: hihi

Ah, ngoài ra em lập topic này để các mẹ có con dưới 3 tuổi, chưa đi nhà trẻ, có hoàn cảnh giống em hoặc em bé ở với người giúp việc, gửi ở nhà họ hàng...nói chung là không được đi học 1 cách bài bản ở các trường mẫu giáo vào xả xì trét, hoặc các bố mẹ đã từng trải qua thời kỳ này rồi thì tư vấn cho topic xem có nên cho bé đi học lớp nửa ngày/ 2h một ngày như thế không nhé?
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để Alexhao có những bài viết bổ ích hơn ^^

luatvx41's Avatar
    luatvx41 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 6 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 142
    Magic: 20 / 1145
    Experience: 69%

Bioix xu
    187
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Thích 1 lần trong 1 bài viết
    Mẹ nào đã cho con đi học mô hình này ở HN rồi thì cho em hỏi là bé tiến bộ thế nào, học ở đâu, chi phí ra sao nhé!!!
    Các mẹ giúp em nhanh nhanh nhé, chứ em chẳng đành lòng để con như thế, mà mình thì không thể nghỉ ở nhà chăm con được, hic hic
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để luatvx41 có những bài viết bổ ích hơn ^^

NeoKing's Avatar
    NeoKing Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 7 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 169
    Magic: 26 / 1296
    Experience: 77%

Bioix xu
    252
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 7 lần/5 bài
    Thời gian biểu 1 ngày sẽ là sáng đến trường, ăn sáng, tập thể dục, sau đó học 30-45', rồi ăn hoa quả, rồi chơi/hoạt động góc. Đến 10h15 thì ăn trưa đến 11h, nếu bé học nửa ngày thì ăn xong sẽ là đi về. Còn các bé học cả ngày thì sẽ ngủ trưa đến 2h chiều dậy ăn bữa chiều. Ăn xong cô dạy thêm 1 chút rồi hoạt động văn nghệ, vui chơi. Đến 4h uống sữa là đến giờ trả trẻ, bé được xuống chơi ở khu vui chơi tập thể chờ bố mẹ tới đón về.
    Nhiều bé đến lớp là hiếu động, vui vẻ ngay. Còn nhiều bé đến chiều mới bắt đầu hoạt bát, thân thiện với các bạn hơn và chơi nhiều hơn.
    Do đó, việc học nửa ngày thì tùy thuộc hoàn cảnh gia đình cũng như nhu cầu của bé để xem cho phù hợp mẹ cháu ah. Vì sáng có thể đến lớp, chưa kịp hết nhớ nhà, ăn xong bữa trưa đã lại đi về rồi, chưa kịp giao lưu chơi với cô giáo và các bạn nhiều.

Có thể thời gian đầu mẹ cháu cho bé học nửa ngày để bé có thể thích nghi với môi trường mới. Sau đó 1 thời gian nếu bé hứng thú thì cho bé học cả ngày, nhưng cố gắng đón bé sớm, nhìn các bé ngồi chờ bố mẹ đến đón muộn tội lắm, hic.
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để NeoKing có những bài viết bổ ích hơn ^^

loveit's Avatar
    loveit Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 36 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 176 / 882
    Magic: 635 / 6751
    Experience: 28%

Bioix xu
    258
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 0 lần/0 bài
    Xét về sự tiến bộ của bé thì không khác gì các bé học cả ngày vì bé cũng được tham dự giờ học như bình thường. Tất nhiên học thêm buổi chiều, bé có cơ hội được sinh hoạt trong tập thể, được rèn luyện thêm các kỹ năng sống khác. Nếu ở nhà ông bà bố mẹ cũng tập trung dạy cho bé rồi thì ko có sự khác biệt gì cả.
    Học phí thì các trường thường thu học phí tuy là học 1/2 ngày nhưng mức thu = 3/4 học phí của 1 ngày. Một phần là buổi sáng nhiều bữa ăn hơn, dạy nhiều hơn, một phần các trường muốn khuyến khích bố mẹ gửi trẻ cả ngày để có quá trình chăm sóc và dạy trẻ dài hơn.
    Chúc mẹ cháu sớm tìm được môi trường tốt nhất cho bé nhà mình nhé! :)
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để loveit có những bài viết bổ ích hơn ^^

bogiatretuoi's Avatar
    bogiatretuoi Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 7 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 170
    Magic: 26 / 1307
    Experience: 83%

Bioix xu
    269
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 11 lần/3 bài
    Thế mẹ nó cho em hỏi là có nhận bé từ bao nhiêu tháng trở lên ạ?
    Bé nhà em 12,5 tháng có được nhận hok?
    Cảm ơn mẹ nó nhiều ạ!
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để bogiatretuoi có những bài viết bổ ích hơn ^^

acemol's Avatar
    acemol Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 17 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 419
    Magic: 121 / 3234
    Experience: 79%

Bioix xu
    773
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 8 lần/6 bài
    Hầu hết các trường nhận trẻ từ 18 tháng trở lên. Giờ cũng nhiều trường nhận từ 12 tháng rồi nên bé nhà mẹ cháu nếu ăn uống không quá khó thì chắc là các trường đều nhận đấy. Còn trường mình thì 10 tháng đã có thể nhận rồi. :)
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để acemol có những bài viết bổ ích hơn ^^

TrieuTuLong's Avatar
    TrieuTuLong Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 2 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 46
    Magic: 5 / 356
    Experience: 86%

Bioix xu
    29
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 0 lần/0 bài
    Cho em hỏi thêm nữa là, con nhà em thì khó ăn, chưa thể tự xúc được, đến lớp thì có được cô đút cho không ạ? Với cả khoản ăn uống của nó thì khá bó tay, may ra ở nhà thì ông bà còn kiên trì cho ăn uống được. Vậy em chỉ cho con học vào giờ học kỹ năng thôi có được không?
    Hoặc có lớp học + chơi nào khoảng 2 tiếng ở trong trường không ạ? Phí học thì thế nào ạ?
    Mong tin mẹ nó!!!!!
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để TrieuTuLong có những bài viết bổ ích hơn ^^

ngoclevi's Avatar
    ngoclevi Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 20 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 476
    Magic: 156 / 3837
    Experience: 5%

Bioix xu
    292
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 16 lần/15 bài
    Hihi, mẹ cháu chắc cũng suy nghĩ nhiều lắm việc này đấy nhỉ.
    Trộm vía nhiều bé rất khó ăn, thậm chí ở nhà cả ngày ko ăn được miếng cháo miếng cơm nào. Thế mà đến lớp các cô dỗ dành (và trẻ cũng sợ các cô hơn bố mẹ ông bà đáy, hì) lại ăn hết bát cháo đầy, uống hết sữa. Có nhà chủ nhật trường nghỉ nhưng vẫn chở con đến nhờ cô giáo cho ăn hộ 10-15' rồi cả nhà lại đi về, cũng vui lắm.

Mẹ cháu cứ thử cho cháu học theo chương trình và lịch sinh hoạt bình thường xem bé có thích nghi được không? Nếu chậm thì hãy tính đến phương án chỉ đi học không ăn ở trường. Nếu không ăn thì trường chỉ thu học phí thôi.
    Nhìn chung, 1 số gia đình cũng rất lo lắng sợ con không thích nghi, nhưng trộm vía nhiều bé khó ăn khó ngủ đi lớp lại tiến bộ rất nhiều. :)
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để ngoclevi có những bài viết bổ ích hơn ^^

Kem's Avatar
    Kem
    Kem Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 29 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 72 / 722
    Magic: 390 / 5685
    Experience: 90%

Bioix xu
    586
    Tiền mặt
    0
    Thích
    70
    Được Thích 56 lần/49 bài
    Bên em có chương trình học nửa ngày (chủ yếu học kỹ năng) cho các bé, mỗi buổi học khoảng 2 tiếng, sau đó ông bà, bố mẹ đón về. Em đã pm chương trình cho chị, chị kiểm tra giúp em nhé.
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để Kem có những bài viết bổ ích hơn ^^

huynhdiu101's Avatar
    huynhdiu101 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 17 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 423
    Magic: 123 / 3410
    Experience: 93%

Bioix xu
    623
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 4 lần/3 bài
    Xin hỏi các mom ở TPHCM có trường nào nhận bé nửa ngày không ạ, mình có đi hỏi nhìu rồi mà hầu hết các trường không nhận.
    Hãy bấm nút CẢM ƠNTRẢ LỜI bài viết nhé, đây là nguồn động lực để huynhdiu101 có những bài viết bổ ích hơn ^^

Bài viết được tìm thấy trên google bởi từ khóa:

tre may tuoi di hoc

lop hoc tieng anh cho tre duoi 3 tuoi

may tuoi nen cho tre hoc dan

bé 2 tuổi đi học

tre tu ky co nen di hoc

bao nhieu thang nen cho be di hhoc

may thang tuoi moi di hoc nha tre

be 3tuoidi ngoai rat nhieu phan

tre 3 tuoi nen gui truong gi

day viet chu cho tre duoi 3 tuoi

tre em duoi 3 tuoi co uong duoc may ong