Ai còn mẹ xin đừng làm mẹ khóc - Đừng để buồn lên mắt mẹ nghe không?

+ Trả lời Chủ đề
+ Viết chủ đề mới
Kết quả 1 đến 10 của 10
    wakeup19's Avatar
    wakeup19 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 6 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 135
    Magic: 19 / 1247
    Experience: 41%

Bioix xu
    198
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Thích 1 lần trong 1 bài viết

Bé 15 tháng chưa biết đi, các mẹ giúp với.

chào các mẹ
    Tình hình là Cọp nhà em đã bước sang tháng thứ 15
    Cháu biết vịn tường, vin tủ lần đi và mẹ dắt tay cũng đi.
    Nhưng cháu ko chịu đứng tênh tênh, mẹ cứ thử buông tay là ngồi thụp xuống, cho đẩy xe tập đi 3 con chim cũng ko chịu đẩy cứ ngồi xuống nghịch thôi.
    Em lo lắng quá, ko biết cháu có làm sao ko? nhà gần viện dinh dưỡng cũng cho cháu đi khám rồi mà ở đó họ khám qua loa và bảo ko sao.
    Cháu nặng 10,5kg nhưng đợt này mọc 2 cái răng hàm liền ko chịu ăn sút còn 10kg và cao 79cm.
    Mong các mẹ thông thái cho mình lời khuyên, cám ơn các mẹ nhiều. Em lo đến mất ăn mất ngủ.

thanh_tan222's Avatar
    thanh_tan222 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 7 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 170
    Magic: 26 / 1643
    Experience: 83%

Bioix xu
    220
    Tiền mặt
    0
    Thích
    1
    Mẹ nó ơi không phải lo đâu. Rất nhiều bé mãi đến 17-18 tháng mới chịu đi và lúc đấy đi vèo vèo luôn. Bé biết vin tường vịn tủ lần đi nhưng k chịu đứng k chịu tự bước là do bé nhát quá, chưa dám tự tin đi mà thôi. Mẹ cứ bình tĩnh hướng dẫn con đi xe 3 chim. Nếu tự đẩy được xe này thì sẽ nhanh biết đi thôi. Vì con nhút nhát nên trong quá trình tập luôn mẹ luôn bên cạnh đỡ con. Mới đầu cầm tay để dắt đã. Vài lần như vậy rồi buông tay và đỡ phía trước. Con sẽ thấy yên tâm và chịu luyện tập cùng mẹ. Nếu các cách này mà con vẫn k hợp tác thì đành để đến thời điểm nào đó bé sẽ tự đứng lên để đi thôi.
    Tớ nghĩ việc chậm đi k liên quan gì đến dinh dưỡng đâu. Tớ có ví dụ là con đứa bạn. Cháu cân nặng tốt và khá cao nhưng giờ gần 15 tháng rồi vẫn chưa biết đi mặc dù đi men thì siêu nhanh.
    Mẹ nó bình tĩnh nhé.

bembem's Avatar
    bembem Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Life: 0 / 135
    Magic: 19 / 1247
    Experience: 41%

Bioix xu
    223
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Con nhà em cũng đang trong tình trạng lười đi các mẹ ạ! Lúc 11,5th cháu đã đi mem rất siêu, tự đứng tênh tênh, vừa đứng còn vừa đưa 2 tay lên vẫy cơ. Ai cũng bảo sinh nhật là đi đc.Thế mà đc vài hôm bị ốm 1 trận, giờ ko dám đứng, muốn đi đâu thì bò. Đi men thì vẫn đi, đẩy xe vẫn rất hăng hái nhưng vẫn nhát. Ko biết bao giờ mới đi dc. Giờ cháu đc 13th rồi, em lo lắm!

thanh06's Avatar
    thanh06 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 9 [♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 213
    Magic: 37 / 2194
    Experience: 55%

Bioix xu
    289
    Tiền mặt
    0
    Thích
    6
    Được Thích 3 lần/3 bài
    Mình bị áp lực rất nhiều từ việc con chậm đi.
    Do ông bà nội cháu nói nhiều về việc này.
    Mình thấy con mình chậm hơn các bé khác
    từ việc lẫy, bò, ngồi, ngóc đầu, và mọc răng.
    Nhưng rồi bé vẫn trải qua hết các giai đoạn chỉ bị chậm hơn thôi, lên mình cũng ko lo lắm. Nhưng vì bị nói nhiều quá đâm ra mới lo.

khanhkt72's Avatar
    khanhkt72 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 20 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 479
    Magic: 158 / 4613
    Experience: 17%

Bioix xu
    303
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 14 lần/11 bài
    Mình thì chưa bao giờ ủng hộ xe tập đi cả. Mình nghĩ mỗi bé sẽ có sự phát triển khác nhau. Nếu bé nhà bạn mà bò được tốt, vịn tường tốt thì bạn chẳng có lí do gì để lo lắng cả. Rồi có ngày bé sẽ đi tốt, thậm chí còn ít ngã hơn các bạn khác cơ (vì cháu đã có thời gian dài vịn tường tập rồi mà).

datmam_dh's Avatar
    datmam_dh Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Life: 0 / 200
    Magic: 33 / 1924
    Experience: 0%

Bioix xu
    286
    Tiền mặt
    0
    Thích
    2
    Tùy xe tập đi mẹ nó ạ..mình chỉ không ủng hộ loại xe tròn/lục giác để bé ngồi bên trong thôi, loại xe đẩy đi giúp bé tự tin hơn, lại giúp bé có kĩ năng nhấc từng chân tập đi, bé ngã có cái vịn đứng lên để đi tiếp. Mình có cái bàn nhạc 4 chân (giống của fisher price), đầu tiên bé hiếu kì sẽ tìm cách đứng lên để chơi những thứ sặc sỡ trên đó, rồi bé bám vào đó đi vòng quanh để nghịch được hết các chức năng, rồi khi bé vịn thì xe trượt đi, bé phải đi theo, dần dần bé quen đẩy xe đi vòng quanh...thế là 9 tháng 25 ngày bé nhà mình đã dám bỏ tay đi vài bước, giờ bé đi được từ đầu phòng tới cuối phòng, vừa đi vừa vẫy tay hì hì.

khanh0510's Avatar
    khanh0510 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Life: 0 / 224
    Magic: 40 / 2162
    Experience: 96%

Bioix xu
    379
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 0 lần/0 bài
    Bé nhà mình cũng giống nhà mẹ nó, cái gì cũng chậm hơn con nhà khác: gần 5 tháng mới lẫy, 8 tháng hơn mới ngồi, 11 tháng mới bò (trước đó chỉ trườn) và 16 tháng rưỡi mới đi. Răng thì 11 tháng rưỡi mới mọc cái đầu tiên. Nhưng BS nói thế vẫn bt, không sao hết.
    Bé nhà mình chậm đi nhưng biết đi một cái là bé đi vèo vèo luôn, hôm trước bé mới đi chập chững 2-3 bước mà 2 ngày sau bé đi khắp nhà, 1 tuần sau thì đi ra tận đầu ngõ. Mà đi rất vững, hầu như không hề vấp ngã.

Mẹ chủ top cứ bình tĩnh đi, ko sao đâu. Chịu khó tập cho con bằng xe đẩy 3 con chim hoặc dây tập đi, nhưng nếu bé chưa sẵn sàng thì cũng đừng ép bé. Nếu đến 18 tháng mà bé chưa biết đi thì mới cần cho đi khám.

phamquynh7's Avatar
    phamquynh7 Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 18 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 0 / 443
    Magic: 135 / 4264
    Experience: 72%

Bioix xu
    172
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Được Thích 7 lần/6 bài
    À chủ top ạ, 15 tháng chưa biết đi cũng bình thường thôi, mẹ nó đừng lo gì nhé. Con mẹ biết đi chậm thì đỡ lo bé u đầu mẻ trán vì ngã.

Kem's Avatar
    Kem
    Kem Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Level: 29 [♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥♥ Mr.Km ♥]
    Life: 72 / 722
    Magic: 390 / 6818
    Experience: 90%

Bioix xu
    586
    Tiền mặt
    0
    Thích
    70
    Được Thích 56 lần/49 bài
    thằng ku nhà e được hơn 16 tháng, đi xe 3 con chim phi ầm ầm, rất thích đi, đi 1 lèo khoảng 300m mà vẫn còn đòi đi tiếp. biết đi men từ hồi 11 tháng, nhưng đến giờ vẫn không chịu đi, chịu đứng. hồi 15 tháng có vài hôm tự nhiên thích đứng, đứng đc rất lâu nhưng sau đâu lại vào đó, cho đứng thì toàn ngồi luôn xuống. bà bảo là nó chọn lấy ngày để đứng, hic, chờ mãi mà con chả đứng chả đi gì cả, lại còn chậm biết nói nữa chứ :((

Alexhao's Avatar
    Alexhao Đang Ngoại tuyến Học sinh
    Life: 0 / 126
    Magic: 17 / 1171
    Experience: 5%

Bioix xu
    174
    Tiền mặt
    0
    Thích
    0
    Chủ Top ơi, đừng lo lắng quá nhé, con của mình kìa, 18 tháng mới biết đi, chạy giỡn ầm ầm, hồi đó mình cứ tưởng là không đi luôn đó, vì nó sinh non, mà nhẹ cân nữa, chỉ có 1k3 thôi, hiện nay nó chỉ có 10kg ah, ma 29 tháng rồi đó

Tag của Chủ đề này