Gần nhà mình có gia đình người nước ngoài (Thuỵ Điển), sinh em bé cùng ngày với bé nhà mình luôn. Từ khi con bé được sinh ra, 2 vc họ toàn mua sữa tươi Mộc Châu ko đường, ngâm cho bé uống. Không cho uống sữa bột (à, mẹ nó có sữa). Con bé, nếu so với tiêu chuẩn phát triển về chiều cao, cân nặng thì mình thấy nó sát mức suy dinh dưỡng, nhưng bù lại, nó nhận thức rất nhanh và nhanh biết nói, biết đi (nó đi và nói lúc 10 tháng, khi mà con mình còn mải ngồi). Hỏi mẹ bé là bé đc mấy kg, mình nhận đc câu trả lời là: ko biết chính xác, vì họ ko quan tâm đến cân nặng của bé. Bé bị sổ mũi, ho, chỉ dùng nước muối sinh lý, ko uống thêm cái gì. Mẹ bé bảo bs bên đó dặn thế. Trộm vía, con bé cực kỳ ít ốm vặt. Đi ra ngoài chả mũ nón gì.
Mình cứ tự cho rằng nó có thêm cái gen khoẻ mạnh gì đó khác mình. Mà thấy họ nuôi con ko vất vả như mình đâu.
Mình bắt chước họ, cũng ngâm sữa tươi cho con uống, nhưng sốt ruột, vẫn pha thêm 1 vài thìa sữa bột vào, sợ thiếu chất. Kháng sinh thì con mình cũng kháng vài loại rồi, tiêm rồi, hic.
Có mẹ nào cho con uống toàn sữa tươi mà thấy con phát triển tốt ko, lên tiếng giúp mình với.
Thanks cả nhà